Iwẹ̀ afẹ́fẹ́ jẹ́ irú ohun èlò pàtàkì kan tí a ń lò ní yàrá mímọ́ láti dènà àwọn ohun tó lè kó èérí báni láti wọ ibi mímọ́. Nígbà tí a bá ń fi sí àti nígbà tí a bá ń lo iwẹ̀ afẹ́fẹ́, ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan ló yẹ kí a tẹ̀lé láti rí i dájú pé ó ṣiṣẹ́ dáadáa.
(1). Lẹ́yìn tí a bá ti fi afẹ́fẹ́ sí i, a kò gbọ́dọ̀ gbé e tàbí kí a tún un ṣe láìròtẹ́lẹ̀; tí ó bá jẹ́ pé ó yẹ kí a gbé e, a gbọ́dọ̀ wá ìtọ́sọ́nà pàtó láti ọ̀dọ̀ àwọn òṣìṣẹ́ àti olùpèsè rẹ̀. Nígbà tí a bá ń gbé e, a gbọ́dọ̀ tún ṣàyẹ̀wò ìpele ilẹ̀ láti dènà kí férémù ilẹ̀kùn má baà bàjẹ́, kí ó sì nípa lórí iṣẹ́ afẹ́fẹ́ náà déédéé.
(2). Ibi tí afẹ́fẹ́ ilé ìwẹ̀ náà wà àti àyíká tí a gbé e sí gbọ́dọ̀ rí i dájú pé afẹ́fẹ́ ń fẹ́ àti gbígbẹ. Ó jẹ́ èèwọ̀ láti fọwọ́ kan bọ́tìnì ìdúró pàjáwìrì lábẹ́ àwọn ipò iṣẹ́ déédéé. Ó jẹ́ èèwọ̀ láti fi àwọn ohun líle lu àwọn pánẹ́lì ìṣàkóso inú ilé àti òde láti dènà ìfọ́.
(3) Nígbà tí àwọn ènìyàn tàbí ẹrù bá wọ ibi tí a ti ń ríran, wọ́n lè wọ inú ìwẹ̀ lẹ́yìn tí sensọ radar bá ṣí ìlẹ̀kùn. A kò gbà láti gbé àwọn nǹkan ńlá tí wọ́n tóbi bíi ti afẹ́fẹ́ láti inú ìwẹ̀ afẹ́fẹ́ láti dènà ìbàjẹ́ sí ojú ilẹ̀ àti àwọn ìṣàkóso ìṣiṣẹ́.
(4). Ilẹ̀kùn afẹ́fẹ́ ní a fi àwọn ẹ̀rọ itanna dí. Tí a bá ṣí ilẹ̀kùn kan, ilẹ̀kùn kejì a máa ti pa láìfọwọ́sí. Má ṣe ṣí ilẹ̀kùn náà nígbà tí a bá ń ṣiṣẹ́.
Ìtọ́jú ìwẹ̀ afẹ́fẹ́ nílò iṣẹ́ tó báramu gẹ́gẹ́ bí àwọn ìṣòro pàtó àti irú ẹ̀rọ. Àwọn ìgbésẹ̀ àti ìṣọ́ra wọ̀nyí ni àwọn ìgbésẹ̀ tí ó wọ́pọ̀ nígbà tí a bá ń tún ìwẹ̀ afẹ́fẹ́ ṣe:
(1). Ṣe àyẹ̀wò àwọn ìṣòro
Àkọ́kọ́, mọ àṣìṣe tàbí ìṣòro pàtó kan pẹ̀lú ìwẹ̀ afẹ́fẹ́. Àwọn ìṣòro tó lè ṣẹlẹ̀ ni àìṣiṣẹ́ afẹ́fẹ́, àwọn ihò omi tó dí, àwọn àlẹ̀mọ́ tó bàjẹ́, àwọn ìkùnà ìṣiṣẹ́, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
(2). Gé agbára àti gáàsì kúrò
Kí o tó ṣe àtúnṣe èyíkéyìí, rí i dájú pé o gé agbára àti afẹ́fẹ́ sí afẹ́fẹ́. Rí i dájú pé ibi iṣẹ́ wà ní ààbò kí o sì dènà àwọn ìpalára àìròtẹ́lẹ̀.
(3). Nu ki o si ropo awọn ẹya
Tí ìṣòro náà bá jẹ́ dídì tàbí ẹ̀gbin, a lè fọ tàbí kí a pààrọ̀ àwọn apá tó bá ṣẹlẹ̀ bíi àlẹ̀mọ́, ihò, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Rí i dájú pé o lo àwọn ọ̀nà ìwẹ̀nùmọ́ tó tọ́ láti yẹra fún ìbàjẹ́ sí ẹ̀rọ náà.
(4). Ṣíṣe àtúnṣe àti ìṣàtúnṣe
Lẹ́yìn tí a bá ti pààrọ̀ àwọn ẹ̀yà ara tàbí tí a bá ti yanjú àwọn ìṣòro náà, a nílò àtúnṣe àti ìṣàtúnṣe. Ṣàtúnṣe iyára afẹ́fẹ́, ipò ihò, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ láti rí i dájú pé afẹ́fẹ́ ń ṣiṣẹ́ dáadáa àti pé ó ń ṣiṣẹ́ dáadáa.
(5).Ṣayẹ̀wò àyíká àti àwọn ìsopọ̀
Ṣàyẹ̀wò bóyá ẹ̀rọ ìwẹ̀ àti àwọn ìsopọ̀ afẹ́fẹ́ náà jẹ́ déédé, kí o sì rí i dájú pé okùn agbára, switch, socket, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ kò bàjẹ́ àti pé àwọn ìsopọ̀ náà le koko.
(6). Idanwo ati ijerisi
Lẹ́yìn tí o bá ti parí àtúnṣe náà, tún bẹ̀rẹ̀ sí í lo afẹ́fẹ́ ilé ìwẹ̀ kí o sì ṣe àwọn àyẹ̀wò àti ìṣàyẹ̀wò tó yẹ láti rí i dájú pé a ti yanjú ìṣòro náà, ohun èlò náà ń ṣiṣẹ́ dáadáa, ó sì bá àwọn ohun tí a béèrè fún lílò mu.
Nígbà tí a bá ń ṣe àtúnṣe sí afẹ́fẹ́, a gbọ́dọ̀ tẹ̀lé àwọn ìlànà ààbò àti ìlànà iṣẹ́ láti rí i dájú pé ààbò ara ẹni àti ohun èlò náà jẹ́ òótọ́. Fún iṣẹ́ àtúnṣe tí ó díjú tàbí tí ó nílò ìmọ̀ pàtàkì, a gbani nímọ̀ràn láti wá ìrànlọ́wọ́ láti ọ̀dọ̀ olùpèsè tàbí onímọ̀ ẹ̀rọ tó jẹ́ ògbóǹkangí. Nígbà tí a bá ń ṣe àtúnṣe, kọ àkọsílẹ̀ ìtọ́jú àti àwọn àlàyé tó yẹ sílẹ̀ fún ìtọ́kasí ọjọ́ iwájú.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Jan-23-2024
