1. Àwọn ìlànà àti ìlànà tó yẹ fún ṣíṣe àwòrán yàrá mímọ́
Apẹrẹ yàrá mímọ́ gbọ́dọ̀ mú àwọn ìlànà àti ìlànà orílẹ̀-èdè tó báramu ṣẹ, ó sì gbọ́dọ̀ bá àwọn ohun tí a béèrè mu gẹ́gẹ́ bí ìlọsíwájú ìmọ̀ ẹ̀rọ, ọgbọ́n ọrọ̀ ajé, ààbò àti ìlò, ìdánilójú dídára, ìtọ́jú àti ààbò àyíká. Apẹrẹ yàrá mímọ́ gbọ́dọ̀ ṣẹ̀dá àwọn ipò pàtàkì fún ìkọ́lé, fífi sori ẹrọ, ìdánwò, ìṣàkóso ìtọ́jú àti iṣẹ́ tó ní ààbò, ó sì gbọ́dọ̀ bá àwọn ohun tí a béèrè fún àwọn ìlànà àti ìlànà orílẹ̀-èdè tó wà lọ́wọ́lọ́wọ́ mu.
2. Apẹrẹ yara mimọ ni gbogbogbo
(1). A gbọ́dọ̀ pinnu ibi tí yàrá mímọ́ náà wà ní ìbámu pẹ̀lú àìní, ọrọ̀ ajé, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ. Ó yẹ kí ó wà ní agbègbè tí eruku afẹ́fẹ́ kò pọ̀ tó àti àyíká àdánidá tó dára jù; ó yẹ kí ó jìnnà sí ojú irin, èbúté, pápákọ̀ òfurufú, ọ̀nà ìrìnnà ọkọ̀, àti àwọn agbègbè tí afẹ́fẹ́ líle koko ti bàjẹ́, ìgbọ̀n tàbí ìdènà ariwo, bí ilé iṣẹ́ àti ilé ìkópamọ́ tí ó ń tú eruku àti àwọn gáàsì eléwu jáde, ó yẹ kí ó wà ní àwọn agbègbè ilé iṣẹ́ níbi tí àyíká ti mọ́ tónítóní àti níbi tí ìṣàn ènìyàn àti ọjà kò ti ń kọjá tàbí kí ó má ń wọ́pọ̀ (ìtọ́kasí pàtó: ètò àwòrán yàrá mímọ́)
(2). Tí èéfín bá wà ní apá afẹ́fẹ́ yàrá mímọ́ tónítóní pẹ̀lú afẹ́fẹ́ tó pọ̀jù, àyè tó wà láàárín yàrá mímọ́ àti èéfín kò gbọdọ̀ dín ní ìlọ́po méjìlá gíga èéfín náà, àti àyè tó wà láàárín yàrá mímọ́ àti ojú ọ̀nà pàtàkì kò gbọdọ̀ dín ní mítà àádọ́ta.
(3). Ó yẹ kí a máa ṣe àtúnṣe sí àyíká ilé tó mọ́ tónítóní. A lè gbin koríko, a lè gbin igi tí kò ní ní ipa búburú lórí ìpele eruku afẹ́fẹ́, a sì lè gbin agbègbè ewéko. Síbẹ̀síbẹ̀, a kò gbọdọ̀ dí iṣẹ́ ìpakúpa iná lọ́wọ́.
3. Ipele ariwo ninu yara mimọ yẹ ki o pade awọn ibeere wọnyi:
(1). Nígbà ìdánwò oníyípadà, ìpele ariwo nínú ìdánilẹ́kọ̀ọ́ mímọ́ kò gbọdọ̀ ju 65 dB(A) lọ.
(2). Nígbà ìdánwò afẹ́fẹ́, ìpele ariwo yàrá ìwẹ̀nùmọ́ ìṣàn omi onírúkèrúdò kò gbọdọ̀ ju 58 dB(A) lọ, àti ìpele ariwo yàrá ìwẹ̀nùmọ́ ìṣàn omi laminar kò gbọdọ̀ ju 60 dB(A) lọ.
(3.) Ìṣètò yàrá mímọ́ tó wà ní ìpele àti ìpele méjì yẹ kí ó gba àwọn ohun tí a nílò fún ìṣàkóso ariwo rò. Ìṣètò inú àpótí náà yẹ kí ó ní iṣẹ́ ìdábòbò ohùn tó dára, àti iye ìdábòbò ohùn ti apá kọ̀ọ̀kan yẹ kí ó jọra. Àwọn ọjà tí ariwo wọn kéré yẹ kí a lò fún onírúurú ohun èlò ní yàrá mímọ́. Fún àwọn ohun èlò tí ariwo wọn ti tàn jáde ju iye tí a gbà láàyè láti lò ní yàrá mímọ́, àwọn ohun èlò ìdábòbò ohùn pàtàkì (bíi àwọn yàrá ìdábòbò ohùn, àwọn ìbòrí ìdábòbò ohùn, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ) yẹ kí a fi síbẹ̀.
(4). Tí ariwo ẹ̀rọ afẹ́fẹ́ tí a ti sọ di mímọ́ bá ju iye tí a gbà láàyè lọ, a gbọ́dọ̀ gbé àwọn ìgbésẹ̀ ìṣàkóso bíi ìdábòbò ohùn, ìyọkúrò ariwo, àti ìyàsọ́tọ̀ ìgbóná ohùn. Yàtọ̀ sí èéfín ìjamba, ètò èéfín tí ó wà nínú ibi iṣẹ́ mímọ́ yẹ kí ó jẹ́ èyí tí a ṣe láti dín ariwo kù. Apẹrẹ ìṣàkóso ariwo ti yàrá mímọ́ gbọ́dọ̀ gbé àwọn ohun tí a nílò fún ìmọ́tótó afẹ́fẹ́ ti àyíká iṣẹ́, àti pé ìṣàkóso ariwo kò gbọdọ̀ ní ipa lórí àwọn ipò ìmọ́tótó ti yàrá mímọ́.
4. Iṣakoso gbigbọn ni yara mimọ
(1). Àwọn ìgbésẹ̀ ìyàsọ́tọ̀ ìgbọ̀nsẹ̀ tó ń ṣiṣẹ́ gbọ́dọ̀ wà fún àwọn ohun èlò (pẹ̀lú àwọn ẹ̀rọ ìfọ́n omi, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ) pẹ̀lú ìgbọ̀nsẹ̀ tó lágbára ní yàrá mímọ́ àti àwọn ibùdó ìrànlọ́wọ́ tó yí i ká àti àwọn ọ̀nà ìfọ́n omi tó ń lọ sí yàrá mímọ́.
(2). Oríṣiríṣi orísun ìgbọ̀nsẹ̀ nínú àti lóde yàrá mímọ́ yẹ kí a wọn fún ipa ìgbọ̀nsẹ̀ wọn lórí yàrá mímọ́. Tí a bá fi àwọn ipò pààlà sí i, a lè ṣe àyẹ̀wò ipa ìgbọ̀nsẹ̀ náà ní ìbámu pẹ̀lú ìrírí. Ó yẹ kí a fi wé àwọn iye ìgbọ̀nsẹ̀ àyíká tí a gbà láàyè fún àwọn ohun èlò ìṣedéédé àti àwọn ohun èlò ìṣedéédé láti pinnu àwọn ìwọ̀n ìyọ̀sọ́tọ̀ ìgbọ̀nsẹ̀ tí ó yẹ. Àwọn ìwọ̀n ìyọ̀sọ́tọ̀ ìgbọ̀nsẹ̀ fún ohun èlò ìṣedéédé àti àwọn ohun èlò ìṣedéédé yẹ kí a gbé àwọn ohun tí a nílò yẹ̀ wò bíi dín iye ìgbọ̀nsẹ̀ kù àti mímú ìṣàn afẹ́fẹ́ tí ó yẹ ní yàrá mímọ́. Nígbà tí a bá ń lo ibi ìyọ̀sọ́tọ̀ ìgbọ̀nsẹ̀ afẹ́fẹ́, a gbọ́dọ̀ ṣe àgbékalẹ̀ orísun afẹ́fẹ́ náà kí ó lè dé ìpele ìmọ́tótó afẹ́fẹ́ ti yàrá mímọ́.
5. Awọn ibeere ikole yara mimọ
(1). Ètò ìkọ́lé àti ìgbékalẹ̀ ààyè yàrá mímọ́ gbọ́dọ̀ ní ìyípadà tó yẹ. Ètò pàtàkì yàrá mímọ́ kò gbọdọ̀ lo ẹrù inú ògiri. Gíga yàrá mímọ́ ni a ń ṣàkóso rẹ̀ nípasẹ̀ gíga àpapọ̀, èyí tí ó yẹ kí ó da lórí modulus ìpìlẹ̀ ti 100 millimeters. Àìlágbára ti ètò pàtàkì ti yàrá mímọ́ náà ni a ṣe àkóso pẹ̀lú ipele ti ohun èlò inú ilé àti ohun ọ̀ṣọ́, ó sì yẹ kí ó ní ààbò iná, ìṣàkóso ìyípadà otutu àti àwọn ohun ìní ìparẹ́ tí kò dọ́gba (àwọn agbègbè ilẹ̀ mímu gbọ́dọ̀ tẹ̀lé àwọn ìlànà ìṣẹ̀dá ilẹ̀ mímu).
(2). Àwọn ìsopọ̀ ìyípadà nínú ilé iṣẹ́ gbọ́dọ̀ yẹra fún rírìn kọjá ní yàrá mímọ́ tónítóní. Nígbà tí afẹ́fẹ́ afẹ́fẹ́ àti àwọn páìpù míràn bá nílò láti fi pamọ́, a gbọ́dọ̀ gbé àwọn mezzanines ìmọ̀ ẹ̀rọ, àwọn ihò ìmọ̀ ẹ̀rọ tàbí àwọn ihò ìsàlẹ̀ kalẹ̀; nígbà tí a bá nílò láti fi àwọn páìpù oníná tí ń kọjá láàárín àwọn ìpele gíga pamọ́, a gbọ́dọ̀ gbé àwọn ọ̀pá ìmọ̀ ẹ̀rọ kalẹ̀. Fún àwọn ilé iṣẹ́ tó péye tí wọ́n ní iṣẹ́ gbogbogbòò àti iṣẹ́ mímọ́, a gbọ́dọ̀ ṣe àwòrán àti ìṣètò ilé náà kí ó yẹra fún àwọn ipa búburú lórí iṣẹ́ mímọ́ ní ti ìṣàn ènìyàn, ìrìn àjò ìṣiṣẹ́, àti ìdènà iná.
6. Awọn ohun elo mimọ ati mimọ awọn oṣiṣẹ yara mimọ
(1). Yàrá àti àwọn ohun èlò fún ìwẹ̀nùmọ́ àwọn òṣìṣẹ́ àti ìwẹ̀nùmọ́ àwọn ohun èlò gbọ́dọ̀ wà ní yàrá mímọ́ tónítóní, àti àwọn yàrá gbígbé àti àwọn yàrá mìíràn gbọ́dọ̀ wà ní ibi tí ó bá yẹ. Yàrá fún ìwẹ̀nùmọ́ àwọn òṣìṣẹ́ gbọ́dọ̀ ní àwọn yàrá ìtọ́jú ohun èlò òjò, àwọn yàrá ìṣàkóso, àwọn yàrá ìyípadà bàtà, àwọn yàrá ìtọ́jú aṣọ, àwọn yàrá ìwẹ̀nùmọ́, àwọn yàrá aṣọ iṣẹ́ mímọ́, àti àwọn yàrá ìwẹ̀nùmọ́ afẹ́fẹ́. Àwọn yàrá gbígbé bíi ilé ìgbọ̀nsẹ̀, àwọn yàrá ìwẹ̀nùmọ́, àti àwọn yàrá ìsinmi, àti àwọn yàrá mìíràn bíi àwọn yàrá ìwẹ̀nùmọ́ aṣọ iṣẹ́ àti àwọn yàrá gbígbẹ, ni a lè ṣètò bí ó bá ṣe yẹ.
(2). Àwọn ohun èlò àti àwọn ohun èlò tí a fi ń wọlé àti ẹnu ọ̀nà tí a fi ń jáde yàrá mímọ́ gbọ́dọ̀ ní àwọn yàrá ìwẹ̀nùmọ́ àti àwọn ohun èlò tí a fi ń ṣe é gẹ́gẹ́ bí irú àti ìrísí àwọn ohun èlò àti àwọn ohun èlò náà. Ìṣètò yàrá ìwẹ̀nùmọ́ ohun èlò náà gbọ́dọ̀ dènà kí àwọn ohun èlò tí a fi ń ṣe é má baà ba nígbà tí a bá ń gbé e lọ.
7. Ìdènà iná àti ìsákúrò ní yàrá mímọ́
(1). Ipele resistance ina ti yara mimọ ko yẹ ki o kere ju ipele 2 lọ. Ohun elo aja ko yẹ ki o jẹ ti ko le jo ati pe opin resistance ina ko yẹ ki o kere ju wakati 0.25 lọ. Awọn ewu ina ti awọn idanileko iṣelọpọ gbogbogbo ni yara mimọ ni a le pin si.
(2). Yàrá mímọ́ gbọ́dọ̀ lo àwọn ilé iṣẹ́ onípele kan. Ààyè tí a lè gbà láàyè jùlọ ti yàrá ogiri jẹ́ 3000 mita onípele fún ilé iṣẹ́ onípele kan àti 2000 mita onípele fún ilé iṣẹ́ onípele púpọ̀. Àwọn àjà àti àwọn pánẹ́lì ògiri (pẹ̀lú àwọn ohun èlò inú) kò gbọdọ̀ jóná.
(3). Nínú ilé iṣẹ́ tó péye ní agbègbè ìdènà iná, ó yẹ kí a gbé ògiri ìpín tí kò lè jóná kalẹ̀ láti dí agbègbè náà láàrín agbègbè ìṣẹ̀dá mímọ́ àti agbègbè ìṣẹ̀dá gbogbogbòò. Ààlà ìdènà iná ti àwọn ògiri ìpín àti àwọn òrùlé wọn kò gbọdọ̀ dín ju wákàtí kan lọ, àti ààlà ìdènà iná ti àwọn ilẹ̀kùn àti fèrèsé lórí àwọn ògiri ìpín kò gbọdọ̀ dín ju wákàtí 0.6 lọ. Àwọn àlàfo tó yí àwọn páìpù tó ń kọjá láàárín àwọn ògiri ìpín tàbí àjà gbọ́dọ̀ di àwọn ohun èlò tí kò lè jóná mú dáadáa.
(4). Ògiri ọ̀pá ìmọ̀-ẹ̀rọ náà kò gbọdọ̀ jóná, àti pé ààlà agbára ìdènà iná rẹ̀ kò gbọdọ̀ dín ju wákàtí kan lọ. Ààlà agbára ìdènà iná ti ilẹ̀kùn àyẹ̀wò lórí ògiri ọ̀pá kò gbọdọ̀ dín ju wákàtí 0.6 lọ; nínú ọ̀pá náà, ní ilẹ̀ kọ̀ọ̀kan tàbí ní ilẹ̀ kan, àwọn ara tí kò lè jóná tí ó bá ààlà agbára ìdènà iná ti ilẹ̀ náà mu ni a gbọ́dọ̀ lò gẹ́gẹ́ bí ìyàsọ́tọ̀ iná ní ìpele; yíká àwọn òpópónà tí ń kọjá nínú ìpínyà iná ní ìpele. Àwọn àlà náà gbọ́dọ̀ kún pẹ̀lú àwọn ohun èlò tí kò lè jóná dáadáa.
(5). Iye awọn ọna abawọle aabo fun ilẹ iṣelọpọ kọọkan, agbegbe aabo ina kọọkan tabi agbegbe mimọ kọọkan ninu yara mimọ ko gbọdọ kere ju meji lọ. Awọn awọ ninu yara mimọ yẹ ki o jẹ imọlẹ ati rirọ. Iwọn imọlẹ ti ohun elo oju ile kọọkan yẹ ki o jẹ 0.6-0.8 fun awọn aja ati awọn odi; 0.15-0.35 fun ilẹ.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Feb-06-2024
