Kí ni "àlẹ̀mọ́ afẹ́fẹ́"?
Àlẹ̀mọ́ afẹ́fẹ́ jẹ́ ẹ̀rọ kan tí ó ń gba àwọn ohun èlò ìfọ́lẹ̀ nípa lílo àwọn ohun èlò àlẹ̀mọ́ oníhò tí ó sì ń sọ afẹ́fẹ́ di mímọ́. Lẹ́yìn ìwẹ̀nùmọ́ afẹ́fẹ́, a máa ń fi í sí inú ilé láti rí i dájú pé àwọn yàrá mímọ́ àti ìwẹ̀nùmọ́ afẹ́fẹ́ wà ní gbogbo yàrá tí afẹ́fẹ́ ti gbóná. Àwọn ọ̀nà ìfọ́lẹ̀ tí a mọ̀ lọ́wọ́lọ́wọ́ jẹ́ àwọn ipa márùn-ún: ipa ìdènà, ipa inertial, ipa ìfọ́sílẹ̀, ipa gravity, àti ipa electrostatic.
Gẹ́gẹ́ bí àwọn ohun tí a nílò láti ọ̀dọ̀ àwọn ilé iṣẹ́ tó yàtọ̀ síra, a lè pín àwọn àlẹ̀mọ́ afẹ́fẹ́ sí àlẹ̀mọ́ àkọ́kọ́, àlẹ̀mọ́ àárín, àlẹ̀mọ́ hepa àti àlẹ̀mọ́ ultra-hepa.
Bawo ni a ṣe le yan àlẹmọ afẹfẹ ni ọna ti o tọ?
01. Fi ọgbọ́n pinnu bí àwọn àlẹ̀mọ́ ṣe ń ṣiṣẹ́ ní gbogbo ìpele ní ìbámu pẹ̀lú àwọn ipò ìlò.
Àwọn àlẹ̀mọ́ alákọ́bẹ̀rẹ̀ àti àárín: Wọ́n sábà máa ń lò wọ́n nínú ètò ìfọ́mọ́ àti ẹ̀rọ ìfọ́mọ́. Iṣẹ́ pàtàkì wọn ni láti dáàbò bo àwọn àlẹ̀mọ́ tí ó wà ní ìsàlẹ̀ àti àwo ìgbóná ojú ilẹ̀ ti ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ kúrò nínú dídì àti láti mú kí wọ́n pẹ́ sí i.
Àlẹ̀mọ́ Hepa/ultra-hepa: Ó yẹ fún àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìlò pẹ̀lú àwọn ìbéèrè ìmọ́tótó gíga, bí àwọn agbègbè ìpèsè afẹ́fẹ́ tí a fi afẹ́fẹ́ ṣe ní ibi ìdánilẹ́kọ̀ọ́ mímọ́ tí kò ní eruku ní ilé ìwòsàn, iṣẹ́ ẹ̀rọ itanna, iṣẹ́ ṣíṣe ohun èlò tí ó péye àti àwọn ilé iṣẹ́ mìíràn.
Lọ́pọ̀ ìgbà, àlẹ̀mọ́ ẹ̀rọ ìtẹ̀sí ni ó máa ń pinnu bí afẹ́fẹ́ ṣe mọ́ tó. Àwọn àlẹ̀mọ́ òkè ní gbogbo ìpele ń ṣe ipa ààbò láti mú kí iṣẹ́ wọn pẹ́ sí i.
Ó yẹ kí a ṣètò iṣẹ́ àlẹ̀mọ́ ní ìpele kọ̀ọ̀kan dáadáa. Tí àwọn ìlànà ìṣeṣe ti ìpele méjì tí ó wà ní ẹ̀gbẹ́ ara wọn bá yàtọ̀ síra jù, ìpele tí ó ṣáájú kò ní lè dáàbò bo ìpele tí ó tẹ̀lé e; tí ìyàtọ̀ láàárín ìpele méjèèjì kò bá yàtọ̀ púpọ̀, ìpele ìkẹyìn yóò di ẹrù.
Ìṣètò tó bófin mu ni pé nígbà tí o bá ń lo ìsọ̀rí ìṣiṣẹ́ "GMFEHU", ṣètò àlẹ̀mọ́ ìpele àkọ́kọ́ ní gbogbo ìgbésẹ̀ méjì sí mẹ́rin.
Kí àlẹ̀mọ́ hepa tó wà ní ìparí yàrá mímọ́, àlẹ̀mọ́ kan gbọ́dọ̀ wà pẹ̀lú ìlànà ìṣe tó kéré sí F8 láti dáàbò bò ó.
Iṣẹ́ àlẹ̀mọ́ ìkẹyìn gbọ́dọ̀ jẹ́ èyí tó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé, iṣẹ́ àlẹ̀mọ́ àti ìṣètò àlẹ̀mọ́ ṣáájú gbọ́dọ̀ jẹ́ èyí tó bófin mu, àti ìtọ́jú àlẹ̀mọ́ àkọ́kọ́ gbọ́dọ̀ rọrùn.
02. Wo awọn ipilẹ akọkọ ti àlẹmọ naa
Afẹ́fẹ́ tí a fún ní ìwọ̀n: Fún àwọn àlẹ̀mọ́ tí wọ́n ní ìṣètò kan náà àti ohun èlò àlẹ̀mọ́ kan náà, nígbà tí a bá pinnu ìdènà ìkẹyìn, agbègbè àlẹ̀mọ́ náà yóò pọ̀ sí i ní 50%, àti pé ìgbésí ayé iṣẹ́ àlẹ̀mọ́ náà yóò gùn sí i ní 70%-80%. Nígbà tí agbègbè àlẹ̀mọ́ bá di ìlọ́po méjì, ìgbésí ayé iṣẹ́ àlẹ̀mọ́ náà yóò gùn tó ìlọ́po mẹ́ta ju ti àtilẹ̀wá lọ.
Àìfaradà àkọ́kọ́ àti ààlà ìkẹyìn àlẹ̀mọ́ náà: Àlẹ̀mọ́ náà ń ṣẹ̀dá ààlà sí ìṣàn afẹ́fẹ́, àti pé eruku tí ó wà lórí àlẹ̀mọ́ náà ń pọ̀ sí i bí àkókò tí a lò ó ṣe ń lọ. Nígbà tí ààlàmọ́ náà bá pọ̀ sí i ní iye pàtó kan, àlẹ̀mọ́ náà yóò bàjẹ́.
A pe resistance àlẹ̀mọ́ tuntun ní "resistance initial", àti iye resistance tó bá ìgbà tí a bá fọ́ àlẹ̀mọ́ náà ni "resistance incident". Àwọn àpẹẹrẹ àlẹ̀mọ́ kan ní àwọn pàrámítà "resistance incident", àti pé àwọn onímọ̀ ẹ̀rọ afẹ́fẹ́ tún lè yí ọjà náà padà gẹ́gẹ́ bí ipò ibi tí ó wà. Iye resistance ìkẹ́yìn ti àwòrán àtilẹ̀wá. Ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbà, resistance ìkẹ́yìn àlẹ̀mọ́ tí a lò ní ibi náà jẹ́ ìlọ́po méjì sí mẹ́rin resistance ìkọ́kọ́.
Agbara ikẹhin ti a ṣeduro (Pa)
G3-G4 (akọkọ àlẹmọ) 100-120
F5-F6 (àlẹ̀mọ́ àárín) 250-300
F7-F8 (àlẹ̀mọ́ alágbèéká gíga) 300-400
F9-E11 (iha-hepa àlẹmọ) 400-450
H13-U17 (àlẹ̀mọ́ hepa, àlẹ̀mọ́ ultra-hepa) 400-600
Ìṣiṣẹ́ àlẹ̀mọ́: “Ìṣiṣẹ́ àlẹ̀mọ́” ti àlẹ̀mọ́ afẹ́fẹ́ tọ́ka sí ìpíndọ́gba iye eruku tí àlẹ̀mọ́ náà mú àti iye eruku tí afẹ́fẹ́ náà ní. Ìpinnu ìṣiṣẹ́ àlẹ̀mọ́ kò ṣeé yà sọ́tọ̀ kúrò nínú ọ̀nà ìdánwò. Tí a bá dán àlẹ̀mọ́ kan náà wò nípa lílo àwọn ọ̀nà ìdánwò ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, àwọn ìwọ̀n ìṣiṣẹ́ tí a rí yóò yàtọ̀ síra. Nítorí náà, láìsí àwọn ọ̀nà ìdánwò, a kò lè sọ̀rọ̀ nípa ìṣiṣẹ́ àlẹ̀mọ́.
Agbara di eruku mu: Agbara di eruku mu ti àlẹmọ naa tọka si iye ti eruku ti a gba laaye ti àlẹmọ naa. Nigbati iye ti eruku kojọ ba kọja iye yii, resistance àlẹmọ naa yoo pọ si ati ṣiṣe ṣiṣe fifẹ yoo dinku. Nitorinaa, a gba ni gbogbogbo pe agbara di eruku mu ti àlẹmọ naa tọka si iye eruku ti o kojọ nigbati resistance ti o jẹ nitori ikojọpọ eruku ba de iye kan pato (ni gbogbogbo igba meji resistance akọkọ) labẹ iwọn afẹfẹ kan pato.
03. Wo idanwo àlẹ̀mọ́ náà
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀nà ló wà fún ìdánwò bí àlẹ̀mọ́ ṣe ń ṣiṣẹ́ dáadáa: ọ̀nà gravimetric, ọ̀nà kíkà eruku afẹ́fẹ́, ọ̀nà kíkà, ìwòran photometer, ọ̀nà ìwòran kíkà, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Ọ̀nà Ìṣàyẹ̀wò Kíkà (Ọ̀nà MPPS) Ìwọ̀n Àwọn Pátákó Tó Lè Wọ̀ Jùlọ
Ọ̀nà MPPS ni ọ̀nà ìdánwò pàtàkì fún àwọn àlẹ̀mọ́ hepa ní àgbáyé lọ́wọ́lọ́wọ́, ó sì tún jẹ́ ọ̀nà tó le jùlọ fún dídán àwọn àlẹ̀mọ́ hepa wò.
Lo kàǹtì láti máa ṣe àyẹ̀wò gbogbo ojú afẹ́fẹ́ tí ó wà nínú àlẹ̀mọ́ náà nígbà gbogbo. Káàǹtì náà ń fúnni ní nọ́mbà àti ìwọ̀n eruku ní ojú ọ̀kọ̀ọ̀kan. Ọ̀nà yìí kò lè wọn ìwọ̀n agbára àlẹ̀mọ́ náà nìkan, ṣùgbọ́n ó tún lè fi wé agbára ìṣiṣẹ́ agbègbè kọ̀ọ̀kan.
Àwọn ìlànà tó báramu: Àwọn ìlànà Amẹ́ríkà: IES-RP-CC007.1-1992 Àwọn ìlànà Yúróòpù: EN 1882.1-1882.5-1998-2000.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹsàn-20-2023
