Nígbà tí a bá ń ṣe àwòrán yàrá ìwẹ̀nùmọ́ oúnjẹ GMP, ó yẹ kí a yà àwọn ènìyàn àti ohun èlò sọ́tọ̀, kí ó baà lè jẹ́ pé bí ìbàjẹ́ bá wà lára ara, kò ní sí lára ọjà náà, bẹ́ẹ̀ náà sì ni ó rí fún ọjà náà.
Àwọn ìlànà tó yẹ kí a kíyèsí
1. Àwọn olùṣiṣẹ́ àti àwọn ohun èlò tí wọ́n ń wọ inú ibi mímọ́ kò lè pín ẹnu ọ̀nà kan náà. Ó yẹ kí a pèsè àwọn ọ̀nà ìwọ̀lé olùṣiṣẹ́ àti àwọn ohun èlò tí a fi ń wọ inú ibi mímọ́ lọ́tọ̀ọ̀tọ̀. Tí a bá fi àwọn ohun èlò aise àti àwọn ohun èlò ìrànlọ́wọ́ àti àwọn ohun èlò ìdìpọ̀ tí ó bá kan oúnjẹ tààrà sí ara wọn, wọn kò ní fa ìbàjẹ́ sí ara wọn, àti pé ọ̀nà ìṣiṣẹ́ náà bá bófin mu, ní ìlànà, a lè lo ẹnu ọ̀nà kan. Fún àwọn ohun èlò àti ìdọ̀tí tí ó lè ba àyíká jẹ́, bí erogba tí a ti ṣiṣẹ́ àti àwọn ohun tí a ti lò tàbí tí a ṣe nígbà iṣẹ́ ìṣẹ̀dá, a gbọ́dọ̀ ṣètò àwọn ẹnu ọ̀nà àti àwọn ọ̀nà ìjáde pàtàkì láti yẹra fún ìbàjẹ́ àwọn ohun èlò aise, àwọn ohun èlò ìrànlọ́wọ́ tàbí àwọn ohun èlò ìdìpọ̀ inú. Ó dára láti ṣètò àwọn ẹnu ọ̀nà àti ọ̀nà ìjáde lọtọ̀ọ̀tọ̀ fún àwọn ohun èlò tí ń wọ inú ibi mímọ́ àti àwọn ọjà tí a ti parí tí a fi ránṣẹ́ láti ibi mímọ́.
2. Àwọn olùṣiṣẹ́ àti àwọn ohun èlò tí wọ́n bá wọ inú ibi mímọ́ gbọ́dọ̀ ṣètò yàrá ìwẹ̀nùmọ́ tiwọn tàbí kí wọ́n ṣe àwọn ìgbésẹ̀ ìwẹ̀nùmọ́ tí ó báramu. Fún àpẹẹrẹ, àwọn olùṣiṣẹ́ lè wọ inú ibi ìṣẹ̀dá mímọ́ nípasẹ̀ afẹ́fẹ́ lẹ́yìn tí wọ́n bá ti wẹ̀, tí wọ́n wọ aṣọ iṣẹ́ mímọ́ (pẹ̀lú fìlà iṣẹ́, bàtà iṣẹ́, ibọ̀wọ́, ìbòjú, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ), wíwẹ̀ afẹ́fẹ́, fífọ ọwọ́, àti ìpalára ọwọ́. Àwọn ohun èlò lè wọ inú ibi mímọ́ nípasẹ̀ afẹ́fẹ́ tàbí àpótí ìjáde lẹ́yìn tí wọ́n bá ti yọ àpótí ìjáde, wíwẹ̀ afẹ́fẹ́, fífọ ojú ilẹ̀, àti ìpalára àrùn kúrò.
3. Láti yẹra fún ìbàjẹ́ oúnjẹ nípasẹ̀ àwọn ohun tó ń ṣẹlẹ̀ láti òde, nígbà tí a bá ń ṣe àgbékalẹ̀ àwọn ohun èlò iṣẹ́, àwọn ohun èlò tó ní í ṣe pẹ̀lú iṣẹ́, àwọn ohun èlò àti àwọn yàrá ìpamọ́ ohun èlò nìkan ló yẹ kí a gbé kalẹ̀ ní agbègbè iṣẹ́ tó mọ́. Àwọn ohun èlò ìrànlọ́wọ́ gbogbogbòò bíi compressors, silinda, vacuum pumps, ohun èlò yíyọ eruku kúrò, ohun èlò yíyọ ọrinrin kúrò, àwọn afẹ́fẹ́ èéfín fún gaasi tí a ti fún ní agbára gbọ́dọ̀ wà ní agbègbè iṣẹ́ gbogbogbòò níwọ̀n ìgbà tí ìlànà iṣẹ́ bá gbà láyè. Láti lè dènà ìbàjẹ́ láàárín oúnjẹ, oúnjẹ tó ní onírúurú pàtó àti onírúurú kò lè wáyé ní yàrá mímọ́ kan náà ní àkókò kan náà. Nítorí èyí, ó yẹ kí a ṣètò àwọn ohun èlò iṣẹ́ rẹ̀ sí yàrá mímọ́ tó yàtọ̀ síra.
4. Nígbà tí o bá ń ṣe àwòrán ọ̀nà kan ní agbègbè mímọ́, rí i dájú pé ọ̀nà náà dé ibi iṣẹ́, ibi ìkópamọ́ ohun èlò àárín tàbí ibi ìkópamọ́ ohun èlò. A kò le lo àwọn yàrá ìṣiṣẹ́ tàbí àwọn yàrá ìkópamọ́ ti àwọn òpó mìíràn gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà fún àwọn ohun èlò àti àwọn olùṣiṣẹ́ láti wọ inú òpó yìí, a kò sì le lo àwọn ohun èlò bíi ààrò gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà fún àwọn òṣìṣẹ́. Èyí lè dènà àbàwọ́n oríṣiríṣi oúnjẹ tí ó jẹ́yọ láti inú ìrìnàjò ohun èlò àti ìṣàn olùṣiṣẹ́.
5. Láìsí ipa lórí bí iṣẹ́ náà ṣe ń lọ, iṣẹ́ ìṣiṣẹ́, àti ìṣètò ẹ̀rọ, tí àwọn pàrámítà ètò afẹ́fẹ́ ti àwọn yàrá iṣẹ́ mímọ́ tí ó wà nítòsí bá jọra, a lè ṣí àwọn ìlẹ̀kùn sí àwọn ògiri ìpínyà, a lè ṣí àwọn àpótí ìjáde, tàbí a lè ṣètò àwọn bẹ́líìtì ìgbálẹ̀ láti gbé àwọn ohun èlò. Gbìyànjú láti lo ọ̀nà tí a pín díẹ̀ tàbí kí a má lò ó rárá níta yàrá iṣẹ́ mímọ́.
6. Tí a kò bá le fi ìfọ́, yíyọ, fífọ́, fífọ́, gbígbẹ API àti àwọn ipò mìíràn tí ó ń mú eruku pọ̀ sí i, yàtọ̀ sí àwọn ohun èlò mímú eruku àti yíyọ eruku kúrò, a gbọ́dọ̀ ṣe àwòrán yàrá iwájú iṣẹ́. Láti yẹra fún ìbàjẹ́ àwọn yàrá tí ó wà ní ẹ̀gbẹ́ tàbí àwọn ọ̀nà tí a pín. Ní àfikún, fún àwọn ipò tí ooru àti ọrinrin pọ̀ sí, bí ìpèsè slurry àti ìpèsè ìfúnpọ̀ abẹ́rẹ́, ní àfikún sí ṣíṣe ẹ̀rọ yíyọ ọrinrin kúrò, a tún lè ṣe yàrá iwájú láti yẹra fún ipa lórí iṣẹ́ yàrá mímọ́ tí ó wà ní ẹ̀gbẹ́ nítorí ìtújáde ọrinrin ńlá àti ìtújáde ooru àti àwọn pàrámítà afẹ́fẹ́ àyíká.
7. Ó dára jùlọ láti ya àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra sọ́tọ̀ fún gbígbé àwọn ohun èlò àti ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra ní àwọn ilé iṣẹ́ oníyàrá púpọ̀. Ó lè mú kí ìṣètò ìṣàn àwọn òṣìṣẹ́ àti ìṣàn ohun èlò rọrùn. Nítorí pé àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra àti ọ̀pá jẹ́ orísun ìbàjẹ́ ńlá, àti pé afẹ́fẹ́ inú àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra àti ọ̀pá jẹ́ ohun tó ṣòro láti sọ di mímọ́. Nítorí náà, kò yẹ láti fi àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra sí àwọn ibi mímọ́. Tí ó bá jẹ́ pé nítorí àwọn ohun pàtàkì tí ìlànà tàbí ìdíwọ́ ilé iṣẹ́ náà nílò láti ṣètò àwọn ohun èlò iṣẹ́ náà ní ọ̀nà mẹ́ta, tí a sì nílò láti gbé àwọn ohun èlò náà láti òkè dé ìsàlẹ̀ tàbí ìsàlẹ̀ sí òkè ní agbègbè mímọ́ pẹ̀lú ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra, ó yẹ kí a fi ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra sí àárín ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra àti agbègbè ìṣelọ́pọ́ mímọ́. Tàbí kí a ṣe àwọn ìgbésẹ̀ mìíràn láti rí i dájú pé afẹ́fẹ́ mọ́ ní agbègbè ìṣelọ́pọ́.
8. Lẹ́yìn tí àwọn ènìyàn bá wọ ibi iṣẹ́ náà nípasẹ̀ yàrá ìyípadà àkọ́kọ́ àti yàrá ìyípadà kejì, tí àwọn nǹkan sì wọ inú iṣẹ́ náà nípasẹ̀ ọ̀nà ìṣàn ohun èlò, ọ̀nà ìṣàn àwọn òṣìṣẹ́ nínú yàrá mímọ́ GMP kò ṣeé yà sọ́tọ̀. Gbogbo ohun èlò ni àwọn ènìyàn ń ṣe. Iṣẹ́ náà kò le koko tó bẹ́ẹ̀ lẹ́yìn tí wọ́n bá wọlé.
9. Ó yẹ kí a ṣe ọ̀nà ìṣàn àwọn òṣìṣẹ́ pẹ̀lú àkíyèsí agbègbè àti lílo àwọn ẹrù. Àwọn òṣìṣẹ́ ilé-iṣẹ́ kan wà tí wọ́n ṣe àwọn yàrá ìyípadà, àwọn yàrá ìpamọ́, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ fún ìwọ̀n mítà onígun mẹ́rin péré, àti pé ààyè gidi fún yíyípadà aṣọ kéré.
10. Ó ṣe pàtàkì láti yẹra fún ìsopọ̀mọ́ra ìṣàn àwọn òṣìṣẹ́, ìṣàn ohun èlò, ìṣàn ẹ̀rọ, àti ìṣàn egbin. Kò ṣeé ṣe láti rí i dájú pé ó ní òye pípé nínú ìlànà ìṣe àwòrán gidi. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ oríṣiríṣi ibi iṣẹ́ ìṣẹ̀dá collinear yóò wà, àti onírúurú ọ̀nà iṣẹ́ ẹ̀rọ.
11. Bẹ́ẹ̀ náà ló rí fún ètò ìrìnnà. Oríṣiríṣi ewu ló máa wà. Àwọn ìlànà ìyípadà kò ní ìlànà tó wà, ọ̀nà tí a lè gbà wọ àwọn ohun èlò kò ní ìlànà tó wà, àwọn kan sì lè ní àwọn ọ̀nà ìsálà tí kò dára. Tí àjálù bí ìsẹ̀lẹ̀ àti iná bá ṣẹlẹ̀, tí o bá wà ní agbègbè tí a ti ń kó àwọn ohun èlò sínú agolo tàbí níbi tí o ti nílò láti yí aṣọ padà nígbà púpọ̀, ó léwu gan-an nítorí pé ààyè tí GMP ṣe fún yàrá mímọ́ náà kéré, kò sì sí fèrèsé àsálà pàtàkì tàbí apá tí ó lè fọ́.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹsàn-26-2023
