• ojú ìwé_àmì

BÍ A ṢE LÈ FI ÀWỌN PÁNẸ́Ẹ̀LÚ YÀRÀ TÓ MỌ́ SÍLẸ̀?

Ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, àwọn páálí sánwíṣì irin ni a ń lò fún ògiri àti àjà yàrá mímọ́, wọ́n sì ti di ohun pàtàkì nínú kíkọ́ àwọn yàrá mímọ́ tónítóní onírúurú àti ilé iṣẹ́.

Gẹ́gẹ́ bí ìlànà orílẹ̀-èdè náà “Kódì fún Ṣíṣe Àwòrán Àwọn Ilé Mímọ́” (GB 50073), àwọn páálí ògiri àti àjà ilé mímọ́ àti àwọn ohun èlò ìpìlẹ̀ sandwich wọn kò gbọdọ̀ jóná, a kò sì gbọdọ̀ lo àwọn ohun èlò ìdàpọ̀ organic; Ààlà ìdènà iná ti àwọn páálí ògiri àti àjà ilé kò gbọdọ̀ dín ju wákàtí 0.4 lọ, ààlà ìdènà iná ti àwọn páálí ògiri ní ibi ìsálọ kò gbọdọ̀ dín ju wákàtí 1.0 lọ. Ohun pàtàkì tí a nílò fún yíyan àwọn oríṣi páálí sandwich irin nígbà tí a bá ń fi yàrá mímọ́ sílẹ̀ ni pé a kò gbọdọ̀ yan àwọn tí kò bá àwọn ohun tí a béèrè lókè yìí. Nínú ìlànà orílẹ̀-èdè náà “Kódì fún Ìkọ́lé àti Ìtẹ́wọ́gbà Dídára ti Cleanrrom Workshop” (GB 51110), àwọn ohun èlò àti ìlànà wà fún fífi àwọn páálí ògiri àti àjà ilé mímọ́ sí.

Fifi sori ẹrọ Yara Mimọ
Àjà Yàrá Mímọ́

(1) Kí a tó fi àwọn páálí sílé, a gbọ́dọ̀ ṣe àyẹ̀wò àwọn òpó páálí onírúurú, àwọn ohun èlò ìṣiṣẹ́, àti àwọn ohun èlò inú àjà tí a gbé kalẹ̀, àti fífi àwọn ọ̀pá ìdábùú keel àti àwọn ẹ̀yà tí a gbé kalẹ̀, títí bí ìdènà iná, ìdènà ìbàjẹ́, ìdènà ìbàjẹ́, àwọn ìgbésẹ̀ ìdènà eruku, àti àwọn iṣẹ́ ìpamọ́ mìíràn tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àjà tí a gbé kalẹ̀, kí a sì fi wọ́n lé wọn lọ́wọ́, kí a sì fọwọ́ sí àwọn àkọsílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìlànà. Kí a tó fi keel sílé, a gbọ́dọ̀ ṣe àwọn ìlànà ìfijiṣẹ́ fún gíga yàrá náà, gíga ihò, àti gíga àwọn páálí, ohun èlò, àti àwọn ìtìlẹ́yìn mìíràn nínú àjà tí a gbé kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn ìlànà ìṣẹ̀dá. Láti rí i dájú pé a lo àwọn páálí sílé tí a gbé kalẹ̀ tí kò ní eruku àti dín ìbàjẹ́ kù, a gbọ́dọ̀ ṣe àwọn ẹ̀yà tí a gbé kalẹ̀, àwọn ohun èlò ìdábùú irin àti àwọn ohun èlò ìdábùú irin apá kan pẹ̀lú ìdènà ipata tàbí ìtọ́jú ìdènà ìbàjẹ́; Nígbà tí a bá lo apá òkè àwọn páálí sílé gẹ́gẹ́ bí àpótí ìfúnpá tí kò dúró, a gbọ́dọ̀ di ìsopọ̀ láàrín àwọn ẹ̀yà tí a fi kalẹ̀ àti ilẹ̀ tàbí ògiri.

(2) Àwọn ọ̀pá ìdábùú, àwọn kéékèèké, àti àwọn ọ̀nà ìsopọ̀ nínú ìmọ̀ ẹ̀rọ àjà jẹ́ àwọn ipò pàtàkì àti àwọn ìgbésẹ̀ fún àṣeyọrí dídára àti ààbò ìkọ́lé àjà. Àwọn ohun èlò ìṣàtúnṣe àti ìsopọ̀ ti àjà ìdábùú gbọ́dọ̀ so mọ́ ìṣètò pàtàkì, kí a má sì so wọ́n pọ̀ mọ́ àwọn ìtìlẹ́yìn ẹ̀rọ àti àwọn ìtìlẹ́yìn páìpù; Àwọn ohun èlò ìsopọ̀ ti àjà ìdábùú kò gbọdọ̀ jẹ́ ìtìlẹ́yìn páìpù tàbí ìtìlẹ́yìn ẹ̀rọ tàbí àwọn ìtìlẹ́yìn ẹ̀rọ. Ààyè láàrín àwọn ìtìlẹ́yìn yẹ kí ó kéré sí 1.5m. Ààyè láàrín ọ̀pá àti òpin kéékèèké pàtàkì kò gbọdọ̀ ju 300mm lọ. Fífi àwọn ọ̀pá ìdábùú, àwọn kéékèèké, àti àwọn páìpù ohun ọ̀ṣọ́ sílẹ̀ gbọ́dọ̀ jẹ́ ààbò àti líle. Gíga, ruler, arch camber, àti àwọn àlàfo láàrín àwọn páìpù ti àjà ìdábùú gbọ́dọ̀ bá àwọn ohun tí a béèrè fún mu. Àwọn àlàfo láàrín àwọn páìpù náà gbọ́dọ̀ jẹ́ déédé, pẹ̀lú àṣìṣe tí kò ju 0.5mm lọ láàrín páìpù kọ̀ọ̀kan, kí a sì fi lẹ̀mọ́ yàrá mímọ́ tí kò ní eruku dí i déédé; Ní àkókò kan náà, ó gbọ́dọ̀ jẹ́ pẹ̀lẹ́pẹ̀lẹ́, dídán, kí ó rẹlẹ̀ díẹ̀ sí ojú páìpù, láìsí àwọn àlàfo tàbí àwọn àìmọ́ kankan. Ó yẹ kí a yan ohun èlò, oríṣiríṣi, àwọn ìlànà pàtó, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ tí a fi ṣe ọ̀ṣọ́ àjà ilé gẹ́gẹ́ bí a ṣe ṣe é, kí a sì ṣàyẹ̀wò àwọn ọjà tí a fi ṣe é. Àwọn ìsopọ̀ irin àti àwọn irin ìdènà gbọ́dọ̀ jẹ́ déédé àti déédé, àti àwọn ìsopọ̀ igun náà gbọ́dọ̀ báramu. Àwọn agbègbè tí ó yí àwọn àlẹ̀mọ́ afẹ́fẹ́, àwọn ohun èlò ìmọ́lẹ̀, àwọn ohun èlò tí ń ṣe àyẹ̀wò èéfín, àti onírúurú àwọn páìpù tí ń kọjá nínú àjà ilé gbọ́dọ̀ jẹ́ pẹrẹsẹ, kí ó lẹ̀ mọ́, kí ó sì ní àwọn ohun èlò tí kò lè jóná.

(3) Kí a tó fi àwọn páálí ògiri sílẹ̀, a gbọ́dọ̀ ṣe àwọn ìwọ̀n tó péye níbi tí a wà, a sì gbọ́dọ̀ ṣe àwọn ìlà tí a fi sílẹ̀ dáadáa gẹ́gẹ́ bí àwòrán àwòrán náà ṣe rí. Àwọn igun ògiri náà gbọ́dọ̀ so pọ̀ ní inaro, ìyàtọ̀ ìdúró ògiri náà kò sì gbọdọ̀ ju 0.15% lọ. Fífi àwọn páálí ògiri sílẹ̀ gbọ́dọ̀ le, àti àwọn ipò, iye, àwọn ìlànà pàtó, àwọn ọ̀nà ìsopọ̀, àti àwọn ọ̀nà ìdènà-ìdúró ti àwọn ẹ̀yà àti àwọn asopọ̀ tí a fi sílẹ̀ gbọ́dọ̀ bá àwọn ohun tí a béèrè fún mu. Fífi àwọn ìpín irin sílẹ̀ gbọ́dọ̀ jẹ́ inaro, alapin, àti ní ipò tó tọ́. A gbọ́dọ̀ gbé àwọn ìgbésẹ̀ ìdènà ìfọ́ ní ibi tí a so àwọn páálí ògiri àti àwọn ògiri tí ó jọra, a sì gbọ́dọ̀ fi dí àwọn páálí náà. Ààlà láàárín àwọn páálí ògiri gbọ́dọ̀ jẹ́ déédé, àṣìṣe àlàfo ti páálí kọ̀ọ̀kan kò sì gbọdọ̀ ju 0.5mm lọ. Ó yẹ kí a fi dídì náà déédé ní ẹ̀gbẹ́ ìfúnpá rere; dídì náà gbọ́dọ̀ jẹ́ pẹ̀lẹ́pẹ̀lẹ́, dídán, àti ìsàlẹ̀ díẹ̀ ju ojú páálí náà lọ, láìsí àwọn àlàfo tàbí àwọn ohun àìmọ́ kankan. Fún àwọn ọ̀nà àyẹ̀wò ti àwọn páálí ògiri, a gbọ́dọ̀ lo àyẹ̀wò àkíyèsí, ìwọ̀n ààmì, àti ìdánwò ìpele. Ojú páálí irin tí a fi irin ṣe ní ògiri gbọ́dọ̀ jẹ́ pẹrẹsẹ, ó mọ́lẹ̀, àwọ̀ rẹ̀ sì dọ́gba, kí ó sì wà ní ìpele tó yẹ kí ó tó ya ìbòjú ojú páálí náà.

Pẹpẹ Ààrò Yàrá Mímọ́
Pẹpẹ Odi Yàrá Mímọ́

Àkókò ìfìwéránṣẹ́: May-18-2023