Yàrá ìwẹ̀nùmọ́ oúnjẹ ni wọ́n ń fojú sí àwọn ilé iṣẹ́ oúnjẹ. Kì í ṣe pé wọ́n ń fi ìlànà oúnjẹ orílẹ̀-èdè múlẹ̀ nìkan ni, ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn tún ń fiyèsí sí ààbò oúnjẹ. Nítorí náà, àwọn ibi iṣẹ́ ṣíṣe àti ṣíṣe àwọn nǹkan àtijọ́ àti àwọn ibi iṣẹ́ tí kò ní ìmọ̀ sáyẹ́ǹsì àti àìlóye ni wọ́n ń ṣe ìwádìí àti ìyà. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ilé iṣẹ́ ńláńlá ń gbìyànjú láti ṣe àṣeyọrí àìlera, àwọn ipò tí kò ní eruku, àti àwọn ibi iṣẹ́ ìmọ́tótó gíga nínú iṣẹ́ wọn, nínú ilé, àti ní òde. Nítorí náà, kí ni àwọn àǹfààní àti àìní yàrá mímọ́ fún àwọn ilé iṣẹ́ oúnjẹ?
1. Pipin agbegbe ni yara mimọ ounjẹ
(1). Àwọn ibi tí a fi ohun èlò ṣe kò gbọdọ̀ wà ní ibi tí ó mọ́ tónítóní gẹ́gẹ́ bí àwọn ibi tí a ti ṣe ọjà tí a ti parí.
(2). Àwọn yàrá ìdánwò gbọ́dọ̀ wà ní ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, a sì gbọ́dọ̀ ṣàkóso àwọn páìpù èéfín àti ìṣàn omi wọn dáadáa. Tí a bá nílò ìmọ́tótó afẹ́fẹ́ ní gbogbo ìgbà tí a bá ń dán ọjà wò, a gbọ́dọ̀ fi bẹ́ǹṣì mímọ́ síbẹ̀.
(3). A maa pin yara mimọ ni awọn ile-iṣẹ ounjẹ si awọn agbegbe mẹta: agbegbe iṣẹ gbogbogbo, agbegbe iṣẹ ti o jọra, ati agbegbe iṣẹ mimọ.
(4). Láàárín ìlà iṣẹ́-ṣíṣe, ya agbègbè àti àyè kan sọ́tọ̀ tí ó bá ìwọ̀n agbègbè iṣẹ́-ṣíṣe náà mu gẹ́gẹ́ bí ibi ìpamọ́ fún ìgbà díẹ̀ fún àwọn ohun èlò aise, àwọn ọjà àárín, àwọn ọjà tí ń dúró de àyẹ̀wò, àti àwọn ọjà tí a ti parí. A gbọ́dọ̀ dènà ìbàjẹ́, ìdàpọ̀, àti ìbàjẹ́.
(5). Àwọn ìlànà tí ó nílò ìdánwò àìlèbímọ ṣùgbọ́n tí kò lè ṣe ìṣẹ́ abẹ ìkẹyìn, àti àwọn ìlànà tí ó lè ṣe ìṣẹ́ abẹ ìkẹyìn ṣùgbọ́n tí ó nílò àwọn ìlànà iṣẹ́ aseptic lẹ́yìn ìṣẹ́ abẹ, ni a gbọ́dọ̀ ṣe láàárín àwọn agbègbè ìṣelọ́pọ́ mímọ́.
2. Awọn ibeere ipele mimọ
A maa n pin ipele mimọ yara mimọ ounjẹ si kilasi 1,000 si kilasi 100,000. Lakoko ti kilasi 10,000 ati kilasi 100,000 wọpọ, ohun pataki ti a gbero ni iru ounjẹ ti a n ṣe.
Awọn anfani ti yara mimọ ounjẹ
(1). Yàrá ìwẹ̀nùmọ́ oúnjẹ lè mú kí ìmọ́tótó àyíká àti ààbò oúnjẹ sunwọ̀n síi.
(2). Pẹ̀lú lílo àwọn kẹ́míkà àti ìmọ̀ ẹ̀rọ tuntun níbi iṣẹ́ oúnjẹ, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ààbò oúnjẹ tuntun ń yọjú nígbà gbogbo, àti pé yàrá ìwẹ̀nùmọ́ oúnjẹ lè dín àníyàn àwọn oníbàárà nípa ìmọ́tótó àti ààbò oúnjẹ kù.
(3). Ó ń rí i dájú pé ó sì ń tọ́jú ìmọ́tótó. Nígbà tí a bá ń ṣe àtúnṣe, yàtọ̀ sí àlẹ̀mọ́ àkọ́bẹ̀rẹ̀ àti àtẹ̀lé, a tún ń ṣe àtúnṣe hepa láti pa àwọn kòkòrò àrùn tó wà láàyè run nínú afẹ́fẹ́, èyí sì ń rí i dájú pé afẹ́fẹ́ mọ́ tónítóní nínú iṣẹ́ náà.
(4). Ó ń pèsè ìdábòbò ooru tó dára àti ìpamọ́ ọrinrin.
(5). Ìṣàkóso ìbàjẹ́ àwọn òṣìṣẹ́ tí a yà sọ́tọ̀ ní àwọn ọ̀nà omi mímọ́ àti ìdọ̀tí, pẹ̀lú àwọn òṣìṣẹ́ àti àwọn nǹkan tí a yà sọ́tọ̀ láti dènà ìbàjẹ́. Jù bẹ́ẹ̀ lọ, a máa ń ṣe ìwẹ̀ afẹ́fẹ́ láti mú àwọn ìbàjẹ́ tí ó so mọ́ àwọn òṣìṣẹ́ àti àwọn nǹkan kúrò, kí wọ́n má baà wọ inú ibi mímọ́, kí ó sì ní ipa lórí ìmọ́tótó iṣẹ́ yàrá mímọ́ náà.
Ní àkótán: Fún àwọn iṣẹ́ àgbékalẹ̀ yàrá ìwẹ̀nùmọ́ oúnjẹ, ohun àkọ́kọ́ tí a gbé yẹ̀wò ni yíyan ìpele kíkọ́ ilé iṣẹ́. Ìmọ̀ ẹ̀rọ yàrá mímọ́ jẹ́ ohun pàtàkì. Kíkọ́ tàbí àtúnṣe irú yàrá mímọ́ bẹ́ẹ̀ ṣe pàtàkì fún ààbò oúnjẹ àti ìdúróṣinṣin ìgbà pípẹ́.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹjọ-25-2025
